



Mkuu wa Mkoa wa Simiyu Mhe. Dkt. Yahya Nawanda akionesha mpaka wa shamba lake la kuenepesha ng'ombe lililopo eneo la Lamadi mkoani humo.

RC Simiyu atajwa kubadili fikra za wafugaji Simiyu

Na STANLEY BRYTON

UFUGAJI usiofuata mbinu bora za ufugaji imekuwa ni jambo la kawaida kwa wafugaji wengi nchini na kusababisha kuhindwa kupata faida kubwa katika ufugaji wanaoifanya.

Jambo hilo limekuwa ni desturi ya kila mitanzania kufuga ng'ombe pasipo kuzingatia mbinu bora za ufugaji. Kutozingatia njia sahihi za ufugaji bora na inasaidia kukuza kipato cha mifugaji na taifa zima kwa ujumla.

Pia, kunasababishwa m mifugo kukosa afaa bora, mifugo ikikosa afaa bora inakuwa na haina tija kwa wafugaji kwa kuwa mifugo iliyoneneza vuzuri inasaidia kukuza kipato cha mifugaji na taifa zima kwa ujumla.

Baachi ya wafugaji wengi hapa nchini, wanashindwa kuelewa tofauti kati ya ufugaji na uchungaji ng'ombe. Watazanania wengi wamekuwa wakifanya shughuli za kuchunga ng'ombe na sio kuwafuga.

Wafugaji wengine hawana elimu ya kutosha juu ya faida na njia bora za unenepeshaji wa ng'ombe.

Ufugaji wa ng'ombe kwa njia ya kuenepesha ni kitendo cha kuwaweka na kutunza wanyama katika ziti bora na kuwapa chakula kwa kuzingatia kishe bora na kanuni za ugawaji wa kishe na mpangilio wa chakula, utunzaji wa wanyama kwa kuzingatia kanuni bora za utunzaji, matumizi sahihi ya dawa pindi wanapopata athari za magonywa.

Hii ni miongoni mwa shughuli yenye faida kubwa kwa mifugaji ambayo huweza kumuingizia kipato chake binafsi na kusaidia kuchunga kwenye pato la Taifa kwa ujumla.

Katika kilele cha siku ya maachimisho ya Nananene yaliyofanyika mwaka huu jijini Mbeya, Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, alisema ufugaji wa viumbe majini na mifugo mingine ndio utakayonyanyua ajira kwa wanawake na vijana hapa nchini.

Pia Agosti 12, 2022, Rais Dk. Samia alipokuwa akizungumza na wananchi wa Iringa katika mkutano wa hachara uliofanyika katika viwanja vya Samora mkoani humo, aliagiza wananchi wapewe elimu juu ya ufugaji kwa kuzingatia mahitaji ya soko na kupata manufaa makubwa.

Kupitia maagizo hayo ya Rais, Dk. Samia, Wazara ya Mifugo na Uvuvi kupitia kwa Waziri Abdallah Ulega, imefanyika kazi maagizo hayo ya Rais kwa kuhakikisha programu ya "Jenga Kesho iliy Bora" (BBT Life) inawamua vijana wote wa Kitanzania.

Na moja ya mikoa inayoitendea haki programu hiyo ingawa bado awamu ya utekelezaji haijafika ni mikoa wa Simiyu.

Mkoa huo unaitendea haki programu hiyo kupitia mfano wa vitendo unaoneshwa na Mkuu wa Mkoa huo, Dkt. Yahya Nawanda ambaye kiasili ni mkuu wa Korosho na Ufuta kutoka mkoani Mtwara.

Mara baada ya kuelimishwa na Mwenyekiti wa Chama cha Wafugaji nchini, Murida Mshota, Dk. Nawanda amehamishia shughuli zake za ujasiriamali katika ufugaji ambapo ametenga eneo kubwa la kufanyia shughuli za unenepeshaji eneo la Lamadi.

Katika eneo hilo hadi sasa amefikisha jumla ya ng'ombe 70 ikwa ni awamu ya pili ya ng'ombe wa awali ambao aliwa za shilingi milioni 31.

Ni juhudi hizo ndio zilimfanya Mkurugenzi wa Utafiti, Mafunzo na Ugari kwa upande wa sekta ya Mifugo, Dk. Angello Mwilawa, kumtembelea Dk. Nawanda kuona namna anavyotekeleza shughuli zake na kumshauri namna bora ya kufanya shughuli hiyo.

Lililomvutia zaidi Dk. Mwilawa ni juhudi za makusudi zinazofanywa na Dk. Nawanda katika kuhakikisha unenepeshaji wa mifugo unakuwa ni mwarobaini wa migogoro ya watumaji wa archi huku pia ukibadili mfumo wa wafugaji wa mikoa huo kutoka kufuga

kiholela mpaka kufuga kisasa.

"Binafsi niliposikia Wazara inatekeleza programu hi ni vitutika kuifahamu kwa kina na baada ya kuona ina manufaa nikasema ngoja nianze kuifanya kabla sijahamasisha wananchi wangu kwa sababu sote tunajua kuona ni kuamini" alisema Dk. Nawanda.

Ukifika katika ziti ng'ombe wanaonenepeka na Dk.

Nawanda utastaajabu

uzuri na afaa bora

ya mifugo yake

ingawa yeye

anasema utaalam

anaotumia ni

wa chini sana

ukilinganisha na

ule unaotumiwa

na vijana walopo

chini ya Wazara ya

Mifugo na Uvuvi.

Uzoefu

juu ya Ufugaji na

Unenepeshaji Ng'ombe

Kwa kawaida imezooleka

kuwa kila jamaa ina shughuli zao na

taratibu zao tofauti na jamaa nyingine katika

kujipata kipato. Na wengi wanaamini kuwa yeye

akitoka kabila fulani basi shughuli yao ni fulani.

Imezooleka wamasai na wasukuma ndio jamaa

za wafugaji. Lakini kwa vijana wa Simiyu, imekuwa

tofauti, sio wasukuma wote ndio wanaofanya

hi shughuli za unenepeshaji ng'ombe mkoani

humo.

Na hii yote imetokana na ushawishi wa

Nawanda kwa kwa vijana hao. Dk. Nawanda

anaamini kufuga ni kujifunza hasa kutokana na

ukweli kuwa hakuwahi kufanya shughuli hiyo

kabla.

Baba yake alikuwa anafuga mbuzi na

hajawahi kufuga ng'ombe maishani mwake.

Na katika familia yao hakuna aliekwahi kufuga

ng'ombe.

Sababu za kuanza shughuli za ufugaji

Vijana wengi wamezoa kazi za kupata

pesa kwa haraka pasipo kuwa wawumilivu, na

wamekuwa wavivu wa kujifunza kutoka kwa

waliofanyika.

Wao huona maisha ni rahisi na

wakiona mtu kafanikiwa wanaona ni jambo

la kawaida tu bila kujua mtu alipotoka.

Wasilijua wengi ni kuwa Dk. Nawanda

alipokuwa mkuu wa Wilaya ya Iramba

alikutana na mama mmoja anaitwa Grace

Meshack, ambaye ndo alikuwa anamuachia

kiti hicho kwa wakati huo.

Wakati mama Grace Meshack anahama

alikusudia kumuachia kuku, wawili lakini

alikuwa Mkuu wa Wilaya ya Mikalima

wakati huo, Mosh Changa, akamwambia

mama Grace asimpe Dk. Nawanda kuku hao

kuku, bure, bali atamruhusia kwa shilingi elfu

20.

Baada ya miezi kadhaa kuku hao

waliongezeka maradufu na akahamasisha

wananchi wa Iramba na Urumbo

alikohudumu kama Mkuu wa Wilaya kufuga

kuku, kwa wengi kiasi cha kubadili jina la Dk.

Nawanda hadi kuitwa "DC wa kuku".

Pia, fedha iliyotokana na kuuza kuku

hao ndio aliyotumia kununua ng'ombe

aliowanepesha mkoani Simiyu.

Mtaji wa kianozi cha Ufugaji wa ng'ombe

Vijana wengi wa kitanzania hulalamika

kutokuwa na mtaji ya kutosha kwa ajili

ya shughuli za ufugaji ng'ombe, pasipo

kujua kwamba kiasi kidogo walichonacho

wanaweza kuanza nacho hata ikiwa ni mtaji

wa ng'ombe mmoja.

Kwa upande wa vijana wa Simiyu, wengi

walianza na ng'ombe mmoja hadi wawili na

watatu, na ukigalia kwa sasa wengine hadi

sasa wamefikisha idadi ya ng'ombe wengi

ambapo Dk. Nawanda alianza na mtaji wa

ng'ombe 10, mwaka 2022 alipofika Simiyu.

na kufika mwaka 2023 alikuwa na ng'ombe

zaidi ya 70.

Mara baada ya kuuza ng'ombe hao

alipata kiasi cha fedha sh. milioni 31 ambayo

kwa mujibu wake anakiri hakuna biashara

aliyowahi kufanya ikamlipa kiasi hicho.

Kufuatia faida hiyo aliamua kujitika katika

shughuli hiyo ya unenepeshaji ambapo

sasa kazi yake imekuwa ni kununua chakula

katika ng'ombe, kuboresha miondombu

mbalimbali ikiwa ni pamoja na mahitaji

mbalimbali ya muhimu kwa ajili ya shughuli

hiyo.

Kwa sasa hivi ng'ombe mmoja mkoani

Simiyu baada ya kumenepesha, unaweza

kumuza hadi sh. milioni 1.4 ambayo kwa

idadi ya ng'ombe 70 alionao

anaweza kupata hadi milioni

91 ambayo kimsingi

inatokana na kazi

aliyofanyia kwa miezi

mitatu tu.

Chakula cha

ng'ombe kwa ajili

ya unenepeshaji

Mahitaji

makuu ya shughuli

ya unenepeshaji

mbali na eneo ni

pamoja na pumba ya

mpunga au mahinci

mashudu ya pamba na

chumi ambavyo vyote

vinapatikana mkoani Simiyu.

ambapo mashudu na pumba

yanapatikana Lamadi na chumi ya mawe

inapatikana Meatu.

Soko la Ng'ombe anaowanepesha

Mkoani Simiyu kuna mnada maarufu

sana unaojulikana kama mnada wa Kicinra

na hapo ncipo ambapo Dk. Nawanda

hununua ng'ombe anaotaka kuwanepesha

na wakishanepesha hutumia mnada huo huo

kuwauza kwa wafanyabiashara wa ndani na

nje ya mikoa huo na richi kwa ujumla.

Maelekezo kwa Maofisa Mifugo mkoani

Simiyu.

Kufuatia kile anachokifanya kuzaa

matunda na kuonesha kuwanufaisha

wengi, Dk. Nawanda aliwaagiza maofisa

mifugo waliopo mkoani humo kuhakikisha

wanafanya shughuli za ufugaji wawe mfano

bora kwa wakazi walipo maeneo yao na

kuhamasisha ufugaji bora kwa ujumla.

Hakika Dk. Nawanda amekomesha dira si

tu kwa wakazi wa mikoa wa Simiyu, bali kwa

Watananzania wote waliokwika na shauku ya

kufanya shughuli za unenepeshaji wa Mifugo.



Chakula cha

ng'ombe kwa ajili

ya unenepeshaji

Mahitaji

makuu ya shughuli

ya unenepeshaji

mbali na eneo ni

pamoja na pumba ya

mpunga au mahinci

mashudu ya pamba na

chumi ambavyo vyote

vinapatikana mkoani Simiyu.

ambapo mashudu na pumba

yanapatikana Lamadi na chumi ya mawe

inapatikana Meatu.

Soko la Ng'ombe anaowanepesha

Mkoani Simiyu kuna mnada maarufu

sana unaojulikana kama mnada wa Kicinra

na hapo ncipo ambapo Dk. Nawanda

hununua ng'ombe anaotaka kuwanepesha

na wakishanepesha hutumia mnada huo huo

kuwauza kwa wafanyabiashara wa ndani na

nje ya mikoa huo na richi kwa ujumla.

Maelekezo kwa Maofisa Mifugo mkoani

Simiyu.

Kufuatia kile anachokifanya kuzaa

matunda na kuonesha kuwanufaisha

wengi, Dk. Nawanda aliwaagiza maofisa

mifugo waliopo mkoani humo kuhakikisha

wanafanya shughuli za ufugaji wawe mfano

bora kwa wakazi walipo maeneo yao na

kuhamasisha ufugaji bora kwa ujumla.

Hakika Dk. Nawanda amekomesha dira si

tu kwa wakazi wa mikoa wa Simiyu, bali kwa

Watananzania wote waliokwika na shauku ya

kufanya shughuli za unenepeshaji wa Mifugo.